» Pháp Luật

Hành vi đánh bạc được xử lý hành chính như thế nào?

Thứ bảy , 04/10/2008 , 08:19 (GMT+7)
Hỏi: Pháp luật quy định việc xử lý vi phạm hành chính đối với hành vi đánh bạc như thế nào? Một người không đánh bạc nhưng có hành vi tổ chức sản xuất và phát hành bảng đề thì có bị xử lý vi phạm hành chính không?

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 17 của Nghị định số 150/2005/NĐ-CP ngày 12/12/2005 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, việc xử lý vi phạm hành chính đối với hành vi đánh bạc (nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự) được quy định như sau:

- Phạt tiền từ 200 nghìn đồng đến 500 nghìn đồng đối với hành vi mua các ô số lô, số đề.

- Phạt tiền từ 500 nghìn đồng đến 1,5 triệu đồng đối với một trong các hành vi đánh bạc sau đây: Đánh bạc bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật; đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép; cá cược "cá độ" bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác; bán thơ đề, bán số lô, số đề.

- Phạt tiền từ 2 triệu đồng đến 5 triệu đồng đối với một trong các hành vi sau đây: Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác; làm bảo vệ trái phép tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác hoặc che giấu việc đánh bạc; làm thơ đề.

- Phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 10 triệu đồng đối với một trong các hành vi tổ chức đánh bạc sau đây: Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc; dùng nhà của mình hoặc địa điểm khác để chứa bạc, gá bạc; đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép; tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền.

- Phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 20 triệu đồng đối với một trong các hành vi tổ chức đánh đề sau đây: Làm chủ lô, đề; tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề; tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề; tổ chức các loại chơi cá cược "cá độ" trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.

Ngoài việc bị phạt tiền, cá nhân, tổ chức vi phạm còn có thể bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung như tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có và tịch thu tang vật, phương tiện.

Người không đánh bạc nhưng tổ chức sản xuất và phát hành bảng đề thì cũng bị xử lý vi phạm hành chính với hình thức phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 20 triệu đồng.

Nguồn: Báo Công an nhân dân điện tử
Tags : an ninh ,cá nhân ,tổ chức ,trật tự ,việc xử lý vi phạm hành chính ,đánh bạc
Tin mới nhất
Các tin cũ hơn
Tin Xem Nhiều
Liên hệ nhanh
Họ tên :
Công ty :
Địa chỉ :
Phone :
Email :
Nội dung :
Mã xác nhận :   
  
Copyright © VN-SEO · All Rights Reserved.